บทกวี "ช่างกลกระต่ายขาว กับ เทคโนโลยีหมีน้อย"

ช่างกลกระต่ายขาว กับ เทคโนโลยีหมีน้อย

นี่ๆตัวเอง...เด็กพวกนั้นน่ะ เป็นเด็กนักเรียนเทคโนโลยีหมีน้อยนี่นา?

ใช่ๆ...พวกนั้นเป็นเด็กนักเรียนเทคโนโลยีหมีน้อยจริงๆด้วยนี่นะ!

นี่ๆตัวเธอ...เด็กพวกนั้นเป็นเด็กนักเรียนช่างกลกระต่ายขาวใช่ไหมนั่นน่ะ?

ใช่แล้วล่ะ...พวกนั้นเป็นเด็กนักเรียนช่างกลกระต่ายขาวจริงๆด้วยแหละจ้ะ!

ถ้าอย่างนั้น...พวกเราเข้าไปสวัสดีเพื่อทักทายพวกเขากันดีกว่านะจ๊ะ

เอาสิ...ฉันเองก็อยากจะมอบอมยิ้มช็อกโกจุ๊บ เพื่อผูกมิตรกับพวกเขาด้วยเช่นเดียวกัน

เสียดสี ฉันอยากจะเสียดสี บรรดานักเลงในคราบของชุดนักเรียนนิสัยไม่ดี ฉันอยากจะเสียดสี

จึงยกตัวอย่างช่างกลกระต่ายขาวกับเทคโนโลยีหมีน้อย แลดูน่ารัก เพื่อเสียดสีให้สังคมได้รับรู้ดูสักที

นักเรียนทั้งสองสถาบัน มอบอมยิ้มช็อกโกจุ๊บให้แก่กัน ด้วยรอยยิ้มและมีมิตรไมตรี

ก็รู้อยู่...ว่าการเสียดสีแบบนี้ มันช่างไร้สาระ บ้าบอ งี่เง่า ปัญญาอ่อน และไร้สติเสียสิ้นดี

ก็ช่างแม่งสิ!...ปกติเรื่องราวของนักเลงในคราบชุดนักเรียน ในสังคมจริงที่เห็น และเป็นกันอยู่นี้

ก็ล้วนแต่ไร้สาระ บ้าบอ งี่เง่า ปัญญาอ่อน และไร้สติกันอยู่ เป็นทุนเดิม อนิจจา...

ป.ล. บทกวีนี้ผมขอไว้อาลัยแด่บรรดานักเรียนผู้รักดีที่ถูกคร่าชีวิตบริสุทธิ์ไป ด้วยน้ำมือของคนระยำที่ใส่และใช้เครื่องแบบนักเรียนอันมีเกียรติของสถาบันการศึกษาที่ตนสังกัด ไปก่อกรรมกระทำชั่ว แล้วหลงผิดคิดว่าตนเองเป็นผู้กล้า ช่างโง่เขลาแท้อ้ายน้องเอ๋ย...อนิจจา

Views: 317

Replies to This Discussion

หน่ายกับกระทรวงศึกษาธิกลวง!!!
กินเงินเดือนจากภาษีประชาชนเดือนละเป็นแสน กลับแก้ปัญหาเหล่านี้ไม่ได้
วิชาว่าด้วยจริยธรรมหายไปไหน
การสอนให้เด็กรุ่นใหม่ๆรู้จักสุนทรียศาสตร์หายหด
การสอนให้พวกเขารู้จักความงดงามของจิตใจบ่มี...อนิจจา
ขอบคุณสำหรับอมยิ้มหวานๆ ของเธอนะ :)

จากใจเด็กเทคโนฯหมีน้อย
5555+ (^0^)

ผมยินดีมอบอมยิ้มหวานๆให้กับทุกๆคนที่มีมิตรไมตรีจิตที่ดี
และถึงแม้ใครจะไม่มีมิตรไมตรีอันดีให้แก่กัน...ผมก็ยินดีมอบให้อยู่ดีแหละครับ ^^
อืมๆ...เรื่องเจ้าถิ่นนับว่าเป็นปัญหาใหญ่ที่ไร้สาระสิ้นดี (สำหรับผมน่ะนะ)
ก็นะ...สุดท้ายก็กลับไปที่คำว่า "มิตรไมตรี" นั่นแหละ ถ้ามีคำนี้อยู่ในหัวใจ ปัญหาเรื่องไร้สาระเยี่ยงนั้นก็คงไม่เกิด...อนิจจา
คนไทยยังมีน้ำใจอยู่เยอะ แต่แค่ไม่ใช้ เชื่อผมดิ :D

คิดดี เขียนดี ทุกอย่างก็จะดีครับผม ^_^
ผมเชื่อครับ แต่ก็อยากรณรงค์ให้คนไทยใช้น้ำใจกันเยอะๆ
แสดงออกในด้านที่ดีต่อกันให้มากๆ อย่าอายกันเลยเนาะ
คิดดี กระทำในสิ่งที่ดี...ไม่เห็นต้องเขินกันเลย (^_______^)

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service