ของขวัญจากแม่

ลูกเอ๋ย ลูกชายตัวน้อยของแม่

แม่มีของขวัญล้ำค่าที่จะมอบให้กับเจ้า
ลูกเอ๋ย เจ้าคงไม่มีทางรู้หรอกว่า

ของขวัญอันสุดแสนวิเศษนี้ แม่ได้มาจากที่แห่งใด

เอาล่ะ..แม่จะบอกลูกชายตัวน้อยของแม่เท่านั้น

แล้วเจ้าจงเก็บมันไว้เป็นความลับนะ
เมื่อเจ้าเติบใหญ่และมีดวงใจน้อยน้อยเป็นของตัวเอง

เจ้าจึงค่อยบอกความลับนี้แก่ดวงใจนั้น

แม่ได้ขอพรต่อจันทร์ในคืนอันสวยงามคืนหนึ่ง

ขอให้ประทานวิหคแห่งตำนาน
ช่วยนำพาแม่โบยบินไปสู่สรวงสวรรค์

เพื่อแสวงหาของขวัญอันล้ำค่ามามอบให้กับเจ้า

โอ้...ลูกรัก แม่เดินทางยาวนานเหลือเกิน

กว่าจะได้ของขวัญสุดแสนวิเศษนั้นมาให้ลูกรักของแม่
ใช่แล้วลูกรัก แม่กลับมาหาเจ้า พร้อมด้วยจุมพิตแห่งสวรรค์

และได้นำเอาโอบกอดแห่งรักอันบริสุทธิ์มามอบให้กับเจ้านั่นเอง...

ลูกรักของแม่

เจ้าจงจดจำจุมพิตแห่งสวรรค์ และโอบกอดแห่งรักนี้เอาไว้ให้มั่น
แล้วเจ้าจงนำมันมอบให้แด่ดวงใจน้อยน้อยที่เจ้ารักในวันข้างหน้า 
ลูกรักเอ๋ย แล้วเจ้าจะได้เรียนรู้ว่า สิ่งที่แม่มอบให้กับเจ้าในวันนี้

มันช่างยิ่งใหญ่และล้ำค่าเกินเปรียบปานเชียวล่ะลูกเอ๋ย...

ป.ล. เห็นพระจันทร์สวยงามคืนนี้แล้วก็คิดถึงแม่

จึงอยากนำเอาบทกวีที่เขียนไว้ในช่วงที่แม่ยังมีชีวิตอยู่มาระลึกนึกถึง

ผมมีความสุขดีครับแม่ ไม่ต้องเป็นห่วงใดใด

ผมได้รับความรัก โอบกอดอันอบอุ่น และจุมพิตแห่งสวรรค์ตลอดเวลา

รับผ่านทางพระจันทร์อันงดงามคืนนี้และทุกทุกค่ำคืน

แม้ในคืนที่ไร้แสงจันทร์ ผมก็ยังคงได้รับเสมอครับ  ^^

Views: 359

Replies to This Discussion

อ่านแล้วรู้สึกดีจัง อิอิ ...
จะเก็บ(แม่)เธออยู่ในใจเสมอใช่ไหมคุณไก่ อิอิ *^_^*
บทกวีนี้มีบรรจุอยู่ใน "อีเจ๊ซุบซิบ" ครับ
และหนังสือเล่มนี้ ก็อุทิศถึงท่านครับ
มีบทกวีเกี่ยวกับแม่ อยู่ 3 บท อ่านแล้วลึกซึ้งตรึงใจแน่นอน ^^
*^_^* ดีใจจัง อิอิ
มีบทกวี "เจ้าลิงน้อยจอมทโมน"
และ "เทพธิดานางฟ้าแห่งความรัก" ให้อ่านด้วยเน้อ ^^
โอเครค่ะ อิอิ แตร้งน๊า *^^*
โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ บทกวี "เทพธิดานางฟ้าแห่งความรัก" ครับ ^^
อิอิ เด๋วต้องดูว่าชอบเหมือนกันเป่า *^^*
ที่ชอบก็เพราะว่า ผมเขียนมาจากประสบการณ์ตรงน่ะ
ระลึกนึกถึงคราใด หัวใจก็พลอยเป็นสุข
เพราะได้รับประโยชน์จากการทโมนในครานั้น
จนนำมาซึ่งการเขียนเป็นบทกวีบทนี้นั่นแล ^^
อ่านแล้วรู้สึกได้แล ว่าคิดถึงแม่ใช่ไหม อิอิ
ก็คิดถึงในบางวันนะ คิดถึงในสิ่งที่ดีงามที่ท่านทำให้เรามีความสุข ^^
อิอิ ดีค่ะ มีอะไรให้คิดถึงแร้วยิ้มก้อเป็นสิ่งที่มีความสุขเน๊อะ *^^*

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service