อสุจิเพื่อสันติภาพ

สิทธิ เสรี อิสรภาพ ภราดรภาพ และสันติภาพ

กวีบางคน นักปราชญ์ท่าน และปุถุชน

เปรยว่าสิ่งเหล่านี้ คือ ความรักแห่งจักรวาล

ขอเปรียบให้ชัดขึ้นมาอีกสักนิด

ประหนึ่งเสียงดนตรีสุดแสนจะไพเราะ นุ่มนวล อ่อนหวาน

ดั่งวรรณคดียุครุ่งเรืองงาม ถูกต้องตามฉันทลักษณ์

งดงามลึกซึ้งเป็นยิ่งนัก ช่างเปี่ยมไปด้วยคุณธรรม...

เปรียบเปรยเสร็จ ฉันก็ขออนุญาตหยาบคาย

ขอขับเสมหะที่อุดคาอยู่ในหลอดลม

แล้วขากถุยให้โล่งคล่องในลำคอสักหน่อยเถิด

นี่ก็คงเป็นสิทธิเสรีที่ฉันพึงมีที่จะกระทำได้ใช่ไหม

หากท่านผู้ใดบอกว่ามันมิอาจทำได้ มันไม่ใช่

ฉันจะขากเสมหะแล้วจัดการถุยใส่ใบหน้าผู้นั้น

จักได้รับรู้ว่าสัมผัสแห่งสิทธิเสรีของฉัน ว่ามันเป็นเช่นไร...

อสรพิษทั้งนั้น สำหรับผู้ที่เปรยถึงสันติสุข แต่เจตนาจัญไร

มนุษย์โลกกี่ร้อยล้านคนที่ต้องอดทน

ด้วยความลำบาก ยากแค้น ขัดสน ยากไร้

เมื่อเขาออกมาเรียกร้องสิทธิและความเท่าเทียมอันพึงควรจะได้

อสรพิษเหล่านั้นแลที่จัดการสาดกระสุน ปัง! ปัง! ปัง! เข้าใส่

แล้วพูดประกาศออกไมโครโฟนด้วยรอยยิ้มชวนให้คลื่นไส้

ว่าสิ่งที่กระทำการลงไปนั้น ก็เพื่อสันติสุขของสังคม...

เมื่อฉันได้รับฟังคำประกาศที่ระรื่นหู ดูมีคุณธรรมสูงส่งนั้น

ฉันอดไม่ได้ที่จะควักเอาอวัยวะเพศชายของตนเองออกมา

แล้วจัดการชักขึ้นๆ ลงๆ เร่งๆ กระทำอย่างรวดเร็ว

ด้วยเพราะเวลามีค่า จำต้องประหยัด เพราะเสียดายในเวลา

เมื่อมาถึงจุดล้ำลึกสุดลึกซึ้ง ก็จึงหลั่งน้ำเชื้ออสุจิออกไป

จำนวนทายาทในอนาคตของฉันนับยากเพราะอสงไขย

ซึ่งก็ดีนะ เพราะว่ามันช่วยให้ฉันใช้เขียนคำคำหนึ่งได้สมดั่งใจ

ฉันหลั่งอสุจิเพื่อเขียนคำว่า สันติภาพ ได้ครบคำพอดิบพอดี

ชะอุ๋ย...อุ๊ยตายแล้ว!

ช่างน่าสะอิดสะเอียนเสียนี่กระไร

หยาดของสันติภาพนั้นไซร้ เลอะเปรอะเปื้อนมือ...

ป.ล. ขออภัยผู้อ่านทุกๆท่านที่ผมเขียนบทกวีบางบทบางตอน

ด้วยใช้ความหมายในเชิงหยาบคายเพื่อสะท้อนความคิด

แต่นั่นเป็นเพียงแค่สัญลักษณ์ในการเปรียบเปรย

เป็นเพราะว่าผมต้องการข้ามให้พ้นข้อจำกัดทางด้านภาษา

และข้ามให้พ้นข้อจำกัดทางด้านจารีตงามของการเขียนบทกวี

ก็เพื่อความเป็นอิสระในการสร้างงานเขียน

แต่ทั้งนี้หากท่านผู้อ่านเข้าใจ

และสามารถข้ามให้พ้นข้อจำกัดเหล่านี้ไปพร้อมๆกันได้

โลกใหม่ของการเขียนและอ่านบทกวีก็จะหฤหรรษ์ยิ่งขึ้น

แต่เจตนาหลักก็ยังคงเดิมอยู่ไม่เปลี่ยนแปลงใด

นั่นคือ เพื่อสร้างสรรค์สันติภาพให้งดงาม

ผมขออธิบายแบบกระชับให้เข้าใจง่ายๆถึงความหมายของบทกวีนี้นะครับว่า...

เสมหะในลำคอ หมายถึง สิทธิที่พึงมีอยู่ในคนคนหนึ่ง

การขากถุยเสมหะใส่ใบหน้าผู้อื่น หมายถึง การใช้สิทธิในทางที่ผิด เพราะไปละเมิดสิทธิผู้อื่น

อสุจิ หมายถึง เลือดเนื้อในขั้นต้น ก่อนที่จะกลายมาเป็นชีวิตคนจริงๆ

การหลั่งอสุจิ หมายถึง การใช้ การหลั่งเลือดเนื้อมาเขียนเป็นตัวอักษรว่า "สันติภาพ"

มือเปื้อนอสุจิ หมายถึง เลือดเนื้อที่เปรอะเปื้อนมือ เพราะใช้มันต่อสู้เพื่อคำว่า "สันติภาพ"

ทั้งนี้หากประมวลสถานการณ์เหตุบ้านการเมืองของไทยที่ผ่านมาได้ ก็จะเห็นภาพนี้ชัดเจนขึ้นครับ ว่าต่างฝ่ายต่างก็อ้างว่าต่อสู้เพื่อสิทธิของตน เพื่อความถูกต้อง อ้างถึงความมีคุณธรรมด้วยกันทั้งนั้น แต่สุดท้ายแล้ว ต่างฝ่ายต่างก็เสียเลือดเสียเนื้อด้วยกัน นี่หรือที่เรียกว่า "สันติภาพ"

นี่คือนัยยะที่แฝงเอาไว้ภายในสัญลักษณ์ครับ หากทำความเข้าใจกับบทกวีได้ ก็จะรู้ว่ามิได้หยาบโลนเลยใช่ไหมครับ ดังนั้นผมจึงต้องชี้แจงแถลงไขมาด้วยประการฉะนี้แล...

Views: 352

Replies to This Discussion

*^_^*
ถึงกับอึ้ง เม้นท์ไม่ออกเชียวหรือครับ 5555+
5555555555 โง่ไม่เข้าใจมากกว่า อิอิ
ไปนอนแล้วนะ ฝันดีจ่ะ ... มาดึกนะเนี่ย สงสัยงานตรึม *^_^*
เพ้นท์งานแยะหน่อยช่วงนี้ ฝันดีครับ ^^
แหมๆ อย่าว่ากล่าวตัวเองเช่นนั้นสิครับ
ไม่ทราบถึงสัญลักษณ์ในบทกวีที่ผมวางดักไว้ ใช่ว่าจะเป็นคนโง่เสียเมื่อไหร่
ผมจะอธิบายแบบกระชับให้เข้าใจง่ายๆนะครับว่า...

เสมหะในลำคอ หมายถึง สิทธิของคนคนนั้น
การขากถุยเสมหะใส่ใบหน้าผู้อื่น หมายถึง การใช้สิทธิในทางที่ผิด เพราะไปละเมิดสิทธิผู้อื่น
อสุจิ หมายถึง เลือดเนื้อในขั้นต้น ก่อนที่จะกลายมาเป็นชีวิตคนจริงๆ
การหลั่งอสุจิ หมายถึง การใช้เลือดเนื้อมาเขียนเป็นตัวอักษรว่า "สันติภาพ"
มือเปื้อนอสุจิ หมายถึง เลือดเนื้อที่เปรอะเปื้อนมือ เพราะใช้มันต่อสู้เพื่อคำว่า "สันติภาพ"

ทั้งนี้หากประมวลสถานการณ์เหตุบ้านการเมืองของไทยที่ผ่านมาได้
ก็จะเห็นภาพนี้ชัดเจนขึ้นครับ ว่าต่างฝ่ายต่างก็อ้างว่าต่อสู้เพื่อสิทธิของตน เพื่อความถูกต้อง
แต่สุดท้ายแล้ว ต่างฝ่ายต่างก็เสียเลือดเสียเนื้อด้วยกัน นี่หรือที่เรียกว่า "สันติภาพ"

นี่คือนัยยะที่แฝงเอาไว้ภายในสัญลักษณ์ครับ
หากทำความเข้าใจกับบทกวีได้ ก็จะรู้ว่ามิได้หยาบโลนเลยใช่ไหมครับ ^^
ไม่หยาบเลย จริง ๆ ... ตั้งแต่แรกแล้ว แต่แค่เราไม่เข้าใจเองแหละ อิอิ
อืมม สอนวาดภาพหรือเพ้นท์ภาพ ด้วยไหมค่ะ ...
ปกติก็รับสอนนะ ถ้ามีคนจ้าง ;D
จริงหรอ อิอิ แล้วรายละเอียดเป็นยังไงบ้าง ราคา แล้ว อุปกรณ์ แล้วมันแตกต่างกับสีน้ำยังไง
ตอนแรกเห็นครูลิงสอนสีน้ำแต่พอมารู้จักอคีริคก็สนใจอีก เลนอยากรู้รายละเอียดจะได้รู้ว่าตัวเองเหมาะกับอันไหน อิอิ ... รอรายละเอียดอยู่น๊าา อิอิ
ต้องถามผู้จะเรียนก่อนว่า อยากจะวาดรูปแบบไหน?
สร้างสรรค์ตามจินตนาการ หรือว่าวาดตามสิ่งที่ตาเห็น?
ผมก็ถนัดทั้งสองด้านนะ แต่ถ้าจะให้เลือกสอน
ผมขอสอนวาดตามจินตนาการดีกว่า เพราะมันเป็นอิสระดี
สนุกทั้งผู้สอนและนักเรียน

ส่วนเรื่องราคาอุปการณ์และสีอะคริลิคนั้น ก็ราคาสูงพอควร
กระปุกเล็กขนาดฝ่ามือ กระปุก 300 กว่าบาท
ลักษณะของสี เข้มข้นกว่าสีน้ำมาก แต่สดใสกว่า (คล้ายๆสีโปสเตอร์) ^^

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service