เหตุการณ์ เร็วๆนี้

คนมาขบพบ : คุณเอ๋ ทำงานที่นี่มานาน รึยังครับ

เอ๋ : ยังไม่ถึงปีเลยค่ะ

คนมาขอพบ : (ทำสายตา ดูหมิ่นเล็กๆ )
แล้วทำไม.......? ที่นี้.........ได้ไหมครับ
บลาๆๆ ? ( คือจะถามว่า ตกลงมึงเป็นใครเนี่ย )

เอ๋ : พอดีเข้ามาทาง คุณ....... น่ะค่ะ

คนมาขอพบ : (นอบน้อมขึ้นทันตาเห็น) อ๋อออออ ครับๆ งั้นฝากด้วยนะครับ คุณเอ๋

เจอแบบเนี้ย มา 3 เคส ละ

เนี่ยแหละ Thailand

You มีความสามารถแค่ไหน ไม่สำคัญ
สำคัญที่ You น่ะ คนของใคร

ดีเหมือนกัน ทำงานง่ายขึ้นเย้ออออ ....

Views: 154

Replies to This Discussion

"ค่าของคน อยู่ที่ยศฐาบรรดาศักดิ์"

**ดัดแปลงจาก "ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน"

บอกได้คำเดียว "เซ็ง"
เหอะๆๆ ท่าทางอนาคตผมคงแย่ T-T
คนเก่งๆ เลย Go inter หมด
แต่เอ๋ว่าอยู่เมืองไทย ถึงจะร้อน ถึงคุณภาพชีวิต จะแย่
เราก็ อย่าไปสนใจมาก เรื่องดีๆ % Happy ในเมืองน่ารักๆ นี้ มีเยอะแยะ
^^ ไปเมืองนอก เมือไหร่ จะรู้สึก ได้ว่า รักเมืองไทย ขึ้นอีกมากกก

MangBar said:
เห็นด้วยคับ
ผมตกงาน เลยไปเรียน ป.โท
ติดต่ออาจารย์ที่ปรึกษา จะสอบ defend อาจารย์ไม่ยอมเป็นกรรมการให้
ก็ไม่อยากคิดว่า ประมาน จบไม่จบก็ไม่สำคัญ เอาแต่ค่าเทอมพอ

มันยังติดเรื่องชนชั้น ระบบอาวุโสและเจ้าขุนมูลนายอยู่มาก
แต่บางที งืม
เราไปไหนมาไหนคนนอบน้อมกับเราเยอะก็ดีอ่ะฮับ
บางที ต้องคอยแข่งกะคนโน้นคนนี้ ข้ามหน้าข้ามตากันไม่ได้ ก็ลำบากอีก
อย่างประเพณีชงชาของญี่ปุ่น ประตูทางเข้าห้องเค้าก็จะมีเหตุผลเลยว่า เพื่อฝึกให้นอบน้อมและอดทนอะไรทำนองนี้
Go Inter ไม่ใช่เรื่องดีเสมอไปครับ ถ้าไม่แน่จริงก็ยากพอสมควร แล้วถ้าเป็นคนไม่ชอบที่จะเจออะไรใหม่ๆ หรือขี้เหงา นี่ก็ใช้ชีวิตต่างประเทศลำบาก พอสมควร เพราะไม่มีที่ไหนศุกร์เท่าบ้านของเรา โดยเฉพาะคนชอบกิน (บ้านเราของกินพร้อมสุดๆแล้ว) แต่ถึงอย่างไร ถ้ามีโอกาสก็ต้องลองทำดูครับ ^_^

RAYNUN said:
แต่เอ๋ว่าอยู่เมืองไทย ถึงจะร้อน ถึงคุณภาพชีวิต จะแย่
เราก็ อย่าไปสนใจมาก เรื่องดีๆ % Happy ในเมืองน่ารักๆ นี้ มีเยอะแยะ
^^ ไปเมืองนอก เมือไหร่ จะรู้สึก ได้ว่า รักเมืองไทย ขึ้นอีกมากกก

เห็นด้วยคับ
ติดต่ออาจารย์ที่ปรึกษา จะสอบ defend อาจารย์ไม่ยอมเป็นกรรมการให้
ก็ไม่อยากคิดว่า ประมาน จบไม่จบก็ไม่สำคัญ เอาแต่ค่าเทอมพอ

มันยังติดเรื่องชนชั้น ระบบอาวุโสและเจ้าขุนมูลนายอยู่มาก
เราไปไหนมาไหนคนนอบน้อมกับเราเยอะก็ดีอ่ะฮับ
บางที ต้องคอยแข่งกะคนโน้นคนนี้ ข้ามหน้าข้ามตากันไม่ได้ ก็ลำบากอีก
อย่างประเพณีชงชาของญี่ปุ่น ประตูทางเข้าห้องเค้าก็จะมีเหตุผลเลยว่า เพื่อฝึกให้นอบน้อมและอดทนอะไรทำนองนี้
เห็นด้วยกับที่ว่าไปเมืองนอกเมื่อไหร่ก็จะรักเมืองไทยมากขึ้น (มันเรื่องจริงครับ ^_^)

RAYNUN said:

เห็นด้วยคับ

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service