เรื่องเล่าครั้งเก่า ปรัมปรา

มันก็เป็นเรื่องเล่าครั้งเก่าปรัมปรา ผมไปฟังเรื่องนี้มาที่ร้านของชำแถวบ้าน

ผมก็ไปนั่งกินเบียร์ ดูร่มไม้ชายป่า ซักพัก ชายคนนึงก็ขี่รถจักรยานยนต์เข้ามา แวะซื้อเบียร์ขวดเล็ก แล้วก็เดินเข้ามานั่งกับผม

มันก็เป็นที่รกร้างข้างร้านของชำ เจ้าของร้านของชำก็เอาโต๊ะหินอ่อนสองสามชุดมาตั้งไว้ คนแวะผ่านไปผ่านมาก็ซื้อน้ำอัดลม เบียร์ นั่งกินใต้ร่มไม้

ชายแปลกหน้า ก็เดินเข้ามา พร้อมเบียร์ขวดเล็ก ยิ้มเข้ามาหา แล้วก็นั่งแถวม้าหินอ่อนที่ผมนั่งอยู่ แกก็ทักทาย คุยกันไป บ้านอยู่ไหน อยู่แถวไหนอะไรยังงี้ ชายคนนั้นขี่จักรยานยนต์ มีรถพ่วงข้าง แบบที่มีให้เห็นกันตามบ้านนนอก สัมภาระบนรถนิดหน่อย แกพึ่งกลับเข้าบ้าน ขายของมาทั้งวัน

"ขายอะไรหละครับ" ผมก็ถาม อายุแกก็ซักสามสิบกว่าๆ แกก็ว่า "ขายน้ำอ้อย ผมออกจากงานมาซักปีกว่าๆ" ผมเลยถาม "แล้วทำงานที่ไหนมา" แกก็บอก "ผมทำบริษัท สาขาหลายแห่ง" ำร้อมกับชูโลโกบริษัทที่อกเสื้อให้ดู

"ผมยังใส่เสื้อบริษัทอยู่เลย เนี่ยทำงานหัวหน้าสาขามาหลายที่ บริษัทไปเปิดสาขาที่ไหนก็ให้ผมไปก่อน" ผมจิบเบียร์ พยักหน้า แกก็เริ่มเข้าเรื่องราวเก่าๆ ซ้ำๆ เรื่องที่ฟังมาจนคุ้นหู

"บริษัทผมเนี่ย ชั้นนำ จากต่างชาติ บ. ใหญ่ๆ ที่ผมทำนี่อันดับสองอันดับสามของประเทศ ผมก็ทำงานมาบ. นี่บ.เดียวมาเจ็ดแปดปี" ผมก็จิบเบียร์ เรื่องราวมันก็เหมือนเคยที่ได้ยินมา ทำงานบ. ใหญ่ๆ สาขาซับซ้อน งานเยอะ วุ่นวาย "อ้าว แล้วตอนนี้อยู่ไหนคับ" แกจิบเบียร์ แล้วก็ว่า "ตอนนี้มาขายน้ำอ้อยครับ สบายใจ"

แล้วแกก็เข้าประโยคเก่าๆ เรื่องเดิมๆ เรื่องเล่าปรัมปรา "อยู่บ . ใหญ่ๆ บ. ต่างประเทศอันดับสองอันดับสามของเืองไทยเลยนะ "

แล้วแกก็เข้าเรื่องเก่าปรัมปราที่ผมได้ยินมาหลายครั้ง

แกว่า"ผมทำหลายปี เรื่องไรเข้าเราหมด ไปเปิดสาขา ก็ให้ผมไปลงตลาดก่อน ทำงานหลายปี เงินเดือนขึ้นมากๆ เงินเดือนสูงๆ บ.มันก็บีบเราออก หาเรื่องเราสารพัด"

ผมก็ได้แต่นั่งกินเบียร์ เออออห่อหมก ครับ เรื่องเล่าปรัมปราที่ผมได้ยินเป็นประจำจากคนแปลกหน้าที่มากินเบียร์กัน ก็ เรื่องแบบ เคยทำงาน บ. ใหญ่ๆ ข้ามชาติ รับใช้มันสารพัด ทำงานหลายปี พอเงินเดือนเริ่มสูงๆ ทาง บ. แม่ ก็บีบออก

มีคนมาเล่าเรื่องปรัมปราแบบนี้ให้ฟังหลายราย ทั้งเพื่อนสนิท ทั้งคนแปลกหน้า นี่แหล่ะครับ เศรษฐกิจเมืองไทย คนบ้านเรา

Views: 219

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service