สนุกกับกล้อง ๔ เลนส์ (๒๕๐ บาท) และฟิล์มล้าง Push

เชื่อใหมครับ ผมซึ้อกล้อง 4 เลนส์ตัวนี้มาในราคา 250.00 บาท ร้านเพื่อนที่รู้จักกันที่มาบุญครองเค้าขาย Lomo ครับ มีหลายแบบ กล้องแบบ 4 เลนส์เนี่ยเค้าขาย พันกว่าบาท เอ๊ะ...อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่าเค้าใจดีขายให้ผมในราคา 250 นะครับ ผมอยากได้อยู่ แต่ก็กลับมานอนก่ายหน้าผากว่าซื้อมาแล้วเมียตรูจะบ่นไปกี่วัน ก็...บังเอิญไปเจอร้านเพื่อนอีกคน(เพื่อนแยะครับ อิอิ)เค้าขายของเล่นจากสำเพ็ง เห็นเจ้ากล้อง 4 เลนส์เหมือนกัน แต่หน้าตาแตกต่าง ผมก็หยิบมาลองเปิดโน่น เปิดนี่ ลองกดชัตเตอร์ดู เฮ้ย....เข้าท่าแฮะ ทำงานเหมือนกันเป๊ะ เลยถามราคาเท่าไหร่ หล่อนบอกว่า กันเองขายให้เท่าทุน 250.00 บาทละกัน ผมบอกล้อเล่นป่าว หล่อนตาเขียวใส่ จะซื้อรึปล่าว? เพื่อนก็เพื่อนเหอะมายืนเปิดโน่น เปิดนี่ ถามราคาแล้วไม่ซื้อ นี่ถ้าเป็นคนอื่น ชั้นด่าแหลกเลยนะ (นี่ขนาดไม่ด่านะ) ผมเลยรีบควักตังให้แล้วจ้ำอ้าวมาทันที อ้อ...ในชุดนี้มีกล้องส่องทางไกลด้วยนะ แต่แบบเด็กๆเล่น พลาสติคล้วนส่องแล้วปวดลูกตา เลยทิ้งถังขยะไปแล้ว
จริงๆแล้วกล้อง Lomo 4 เลนส์ต้องใช้ฟิล์มความไวแสงสูง เช่น ISO 400 หรือ 800 เพราะเลนส์ตัวเล็กความไวแสงต่ำ ชุดที่ผมถ่ายนี้ผมใช้ฟิล์มสี ISO 200 แล้วสั่งล้าง Push 1stop ภาพที่เอามาโพสต์นี้ ได้จากซีดีที่ร้านไรท์แผ่นมาให้ แต่ก็ไม่ได้แต่งสี เพียงแต่ปรับ Level และ Saturation นิดหน่อย สีแดงเว่อร์ๆ มาตามธรรมชาติของเค้าครับ
ขอแถมเรื่องกล้อง Lomo 4 เลนส์อีกหน่อย โค้ก เคยทำเป็นของแถมออกมา เหมือน Lomo เป๊ะเลย แต่เป็นสีแดงและไม่มียี่ห้อ Lomo เท่านั้น คิดว่าไม่ปลอมแน่ แต่คงเป็นออเดอร์จากโรงงานเดียวกัน ผมเคยมี แต่เพื่อนขอซื้อไป(ไม่น่าขายเลย ) เชิญชมผลงานครับ ความชัดคงไม่ได้ เอามันที่คาดหวังไม่ได้ละกันครับ

Views: 465

Replies to This Discussion

ภาพอีกชุดครับ ถ่ายที่ดีสนีย์แลนด์ ฮ่องกง

p style="text-align: left;">

และปิดท้ายเพื่อเป็นอนุสรณ์ เอ้ย....เพื่อเป็นอุทาหรณ์ แด่ ความไม่ผอม ครับ

/body>
ว้าว action samp ถ่ายมันส์ดีครับ แต่แสงต้องจัดๆเลยอ่ะ แรกๆผมงี้อันเดอร์บาน 555

..ปล.ลองตัดเป็นสี่ส่วนแล้วไปทำเป็นอนิเมชั่น(*.gif)ดูสิครับ สนุกดีเหมือนที่เวปโลโม่ทำ
ครับเลนส์ความไวแสงมันต่ำ ตัวนิดเดียว + คุณภาพต่ำ ควรถ่ายในที่แจ้งมีแดด นี่ขนาดใช้ฟิล์ม ๒๐๐ พุชเป็น ๔๐๐ แล้วนะครับยังต้องการแดดและแสงที่ดีพอสมควร

ถ้าเลือกซับเจคสีสดๆ เยอะๆ การพุ๙ฟิล์มจะทำใหอารมณ์ของภาพ มันส์ ดีครับ

ลองทำเล่นดูแล้วทุกรูป สนุกอย่างที่บอกครับ

ขอบคุณมากนะครับ
เคยอยากได้เหมือนกันครับแต่พันกว่า แพงไปเลยปิโปรเจคครับ น่าสนใจมากมายครับ
ร้านอยู่ตรงใหนเอย จาได้ลองไปหาต่อราคาบ้างครับ
ผมซื้อมาหลายปีแล้วครับ.....ตอนนี้ร้านเจ้แกคงจะโยกย้ายสับเปลี่ยนที่ไปแล้วล่ะครับ......

ลองมองหาร้านประเภทขายของเล่นเด็กแบบพลาสติคดูนะครับ เผื่อจะเจอ

โชคดีนะครับ.....

ปล.ถ้าได้เป็นกล้องโค้ก 4 เลนส์จะยิ่งดีมากเลยครับ อันนี้อาจจะหาได้ตามตลาดแบกะดินครับ
หนุกดีค่ะ ชอบเล่นกล้องของเล่นเหมือนกัน
นายเเบบคนบนสุด เท่มากๆฮะ '-)

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service