เคยคิดมั้ยว่าชีวิตคุณจะอยู่ได้อีกนานเท่าไร? และมีสิ่งใดที่คิดอยากจะทำ...แต่เวลาคือข้ออ้าง?

อายุคนเราโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 65-70 ปี  ตอนนี้คุณอายุเท่าไรแล้ว

มันเดินมาถึงครึ่งหนึ่งของอายุไขยัง แล้วมีสิ่งไหนที่คุณอยากจะทำมันบ้างแต่ยังไม่เริ่มที่จะทำ
หรือ คนที่เรารักตอนนี้อายุเท่าไร แล้วมีสิ่งใดเล่าที่เราอยากทำให้เค้า แต่เราก็ไม่ทำสักที 

เรามีเวลาให้คนอื่นเยอะมาก มีเพื่ออนาคต เพื่อเงินตรา เพื่อตัวเราเอง หรืออาจจะเพื่อคนที่เรารัก 
แต่คุณหรือไปว่าความสุขนั้นไม่ได้เกิดจากการแสว่งหา ไม่ได้เกิดจากการได้มาโดยบังเอิญ 

ความสุขมันติดตัวเรามาโดยตลอด ความสุขมันอยู่กับเราตั้งแต่เกิดแต่เราลืมที่จะคิดมองมัน 
และเราลืมไปแล้วจริงๆว่า อาจมีใครรอเราสักคนอยู่... ณ ที่แห่งนั้น 

Views: 749

Reply to This

Replies to This Discussion

แค่เราเห็นคนที่เรารักมีความสุข เราก็มีความสุขที่สัมผัสถึง ขนลุกครับประโยคสั้นๆที่กินใจผมเหลือเกิน
เพราะเราไปเอา ชีวิตของ ลา หมา และลิง มา .. จึงทำให้บางช่วงชีวิตของเรา คล้ายๆ
ลา - เป็นตัวแทนของกระบวกการคิดที่ช้า ไม่มีความประสงร้ายกับใคร
หมา - เป็นเป็นตัวแทนของความจงรักภักดี
ลิง - เป็นตัวแทนของความซุกซน ไม่อยู่นิ่ง สนุกสนสนาน

คล้ายๆๆๆๆๆในบางช่วงชีวิตของผมด้วยและบางช่วงชีวิตของอีกหลายๆคน
แต่ก่อนชีวิตผมเป็นคล้าย ? ผ่านไปได้ไม่นานเหมือนเราได้เรียนรู้เราจะกลายเป็น ! จนสุดท้ายเราโตขึ้นตกตะกอนมากขึ้นชีวิเราจะกลับกายคล้าย .
เรามีพร้อมทุกสิ่งอยู่ภายใน ไม่ใช่ภายนอก

อยากแนะนำให้อ่าน "ถอดรหัสลับสมองเงินล้าน" หรือ
"Secrets of the Millionaire Mind" ของ T. Harv Eker

หนังสือดีที่แนะนำให้เราคิดแบบคนที่มีชีวิตบริบูรณ์
แล้วมีความสุขกับทุกชั่วขณะของชีวิต ^__^
พึ่งซื่อมาครับ กำลังอ่าน ขอบคุณสำหรับการแนะนำเดินผ่านบ่อยไม่เคยได้ยิบอ่านเลย
คิดเสมอว่าเวลามันสั้นนัก แต่คิดฝันอยกจะทำหลายอย่าง
เวลาที่ผ่านมาพยายามทำมันให้ดีที่สุดก๊พอ !!

ขอบคุณทุกวินาที ทุกนาที ทุกชั่วโมง ทุกวัน ทุกสัปดาห์ ทุกเดือน ทุกปี *
^^

เวลาของคนทุกคนไม่เท่ากันครับ  สั้นยาวตามความรู้สึก 

ผมมีความคิดเหนว่า ทำมันให้มีความสุขที่สุด จะดีกว่าทำมันให้ดีที่สุดนะครับเพราะบางครั้งสิ่งที่ดีที่สุขก็ไม่ได้ความว่าเป็นสิ่งที่มีความสุขที่สุด และคำว่า   "พยายามทำ"   กับคำว่า "อยากทำ"   ก็ยังฟังต่างกันอยู่บางทั้งที่ความหมายใกล้เคียงกันแต่สิ่งที่บอกได้ดีที่สุดคือความสึกกับคำๆนั้น               

"เวลาที่ผ่านมาทำมันอย่างมีความสุขที่สุดก็พอ"

ตอนนี้อายุ 20 ต้นๆ

ยังเดินทางไม่ถึงครึ่งชีวิต  มีหลายสิ่งที่อยากจะทำ  ไม่มีคนที่เรารัก  มีแต่คนที่รักเรา

แต่ก็มีหลายสิ่งที่อยากทำให้พวกเค้า   จึงต้องเริ่มทำเราถึงจะได้รู้ว่าต่อไปจะทำอย่างไรต่อ

แต่สิ่งที่ทำอยู่หลายๆอย่างนี้มันก็เริ่มน่าเบื่อ  เริ่มไม่อยากรับรู้กับทุกสิ่งที่ได้รู้ได้เห็น แต่ส่วนใหญ่ที่ได้มาล้วนมาจากความบังเอิญ

แต่ก็ต้องสานต่อด้วยความพยายามของตนเอง  และสิ่งนั้นก็จะสำเร็จ

ซึ่งกว่าจะสำเร็จก็มีทั้งความสุขและความทุกข์ประบนกับไป  

ซึ่งตอนนี้สิ่งที่ต้องการคือ ใครสักคนที่จะทำให้เราได้มีความสุขอีกครั้ง

ความสุขอีกครั้ง ยาวจังจะอธิบายสิ่งที่อยู่ในสมอง  เอาเป็นว่าขอให้พบเร็วๆนะครับ

^v^ ขอบคุณนะคะ

ผมว่าชีวิตของผมช่วงนี้มันดูเบื่อๆตอนตกงาน ก็รู้สึกเบื่อ พอได้งานแล้วก็เบื่อยิ่งกว่า...

ผมอยากมีความสุขแบบสมัยเด็กๆจัง รถน้อยๆ ผู้คนน้อยๆ บรรยากาศโดยรวม ชีวิตไม่เร่งรีบเหมือนสมัยนี้...

ทั้งรีบกิน รีบทำ รีบขวนขวาย รีบเร่งกับทุกสิ่ง เบียดเบียน ...ความสุขหาได้จากเงิน ...มันไม่ใช่สำหรับผมนะ... ผมต้องการเล่นน้ำในคลองสมัยก่อนตกกุ้งเต้นกินอะไรหลายๆอย่างมันทำให้ผมโหยหา..ชีวิตในวัยเด็ก อยากให้มันกลับมา... จิงๆนะครับ

เคยคิดครับ แต่ตอนนี้เลิกคิดแล้ว ทำมันเลยดีกว่า คิดมากไปเด่วไม่ได้ืำครับ อิอิ ^^

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service