รบกวนขอทราบแนวทางการจ่ายเงินเดือนให้กับนักออกแบบหน่อยครับ ถ้าไม่เป็นความลับมากเกินไป

พอดีว่าทางบริษัทกำลังจะหาแนวทางการจ่ายเงินเดือนใหม่ให้กับนักออกแบบน่ะครับ

(เน้นไปทางออกแบบสิ่งพิมพ์ครับ เพราะมีโรงพิมพ์เป็นของตัวเองด้วยครับ
เริ่มต้นมาจากเป็นโรงพิมพ์อย่างเดียวมาก่อนครับ
ต่อไปจะพัฒนาไปในจุดของ ปริ้นท์ ออน ดีมานด์ด้วยครับ)

เลยรบกวนถามว่า ปกติ เงินเดือนขั้นต่ำของนักออกแบบอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ

ประเภทงาน 4 สี และประเภทงาน 1 สี

แล้วมีการให้ค่าจ้างกี่แบบครับ เท่าที่ผมรู้มาตอนนี้มีสองแบบคือ

ให้แต่เงินเดือนอย่างเดียว แต่เงินเดือนเยอะหน่อย

กับให้เงินเดือนน้อยลงมา แต่ได้ค่าคอมจากจำนวนงานที่ทำได้ครับ

ซึ่งอาจมีระบบการจ่ายเงินแบบอื่นอีก และอัตราเงินเดือนขั้นต่ำที่แตกต่างกันออกไป

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

พัทธพล บัวล้อมใบ

World Offset Printing

74/107-110 Poonphol Rd.,

Tambon Taladyai, Amphur Muang

Phuket 83000

guy_society@hotmail.com

Views: 864

Reply to This

Replies to This Discussion

ไม่ใช่ความลับ
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาพูดแบบเปิดเผยครับ

และที่สำคัญ ต้องแยกความต้องการก่อนว่า ลักษณะงานที่ทำ
จะเลือกช่าง(ทำตามสั่ง), คนใช้โปรแกรมเป็น(ทำได้ แต่คิดไม่ได้), นักออกแบบ (ทำ+คิด)

ง่ายๆ ก็คำนวนค่าครองชีพ, ค่าวิชาชีพ, ระดับฝีมือ+ประสบการณ์ ครับ
วิธีที่ไม่ยุ่งยากมาก ก็คือคิดจาก % ของงานแต่ละjop
ใช็ทษฎี + - X หารจากงานที่ทำก็ได้ค่ะ
ดูว่างาน นั้นยาก มาก น้อยแค่ไหนในแต่ละjop

งานออกแบบนั้นเวลาททำเสร็จแล้วดูเหมือนจะง่าย
แต่กว่าจะคิดออกมาบางที คนคิดงานแทบจะไม่ได้นอนก็มีค่ะ
ช่วยๆ กันหน่อยค่ะ คิดตามความเป็นจริงนั้นง่ายที่สุดค่ะ
ขออนุญาตแนะนำครับ

ผมค่อนข้างสนับสนุน วิธีที่สอง ครับ
1. ให้เงินเดือนตามประสบการณ์ ความสามารถ ให้พนักงานสามารถดำรงชีพอยู่ได้
2. ให้ค่าคอม ตาม job ตามความยากง่ายของงาน แยกตามเปอร์เซน

รวมความคือ นอกจากจะทำงานได้และต้องให้เค้ารู้สึกเหมือน นกเหยี่ยว อยากทำงาน อยากได้คอมฯ ตลอด คล้ายๆกับ ฝ่ายการตลาดแหล่ะครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วย
1 เน้นประสบการ์ณและผลงาน
2 เน้นการเป็นผู้นำ หรือสภา่วะภายใต้ความกดดัน
3 เน้นคนทีทำประโยชน์กับทางบริษัท สนับสุนนตรงจุดนั้น

เอารายรับมาคำนวนและมาคำนวนเป็น cost รายวันอะครับ ค่าความเส่ยง จุดคุ้มทุน ต่องาน ต่อคนๆ นั้น
ขอบคุณทุกคนครับ

และขอโทษด้วยที่มาตอบกลับช้าไปหน่อยครับ

ที่นี่ตอนนี้เค้าจะให้เป็นเงินเดือนอย่างเดียวอยู่ครับ แล้วก็มีโบนัสกับค่าโอที
กำลังปรึกษากันอยู่ว่าจะให้เงินเดือนน้อยลง แล้วให้เป็นค่าคอมแทน ดีหรือเปล่า

ของผมตอนนี้ทำงาน 1-4 สี กับดูแลการพิสูจน์อักษร ตรวจสอบไฟล์ pdf และก็ปริ๊นท์ปรู๊ฟครับ
เงินเดือนอยู่ที่ 17,500

ก็ยังตอบไม่ได้ว่าพอดี ต่ำไป หรือสูงไป
อืม ตอบยากครับ ว่ามากรึน้อยต้องดูประสบการณ์ประกอบ แต่ถ้าทำแบบนี้มาซัก 2-3ปี มันก็ถือว่าโอเคนะครับ กับรายได้ขนาดนี้ มันจะเป็นขั้นๆอ่ะครับ พอใกล้ 20k ก็จะไป 25k ช่วงนี้จะตันๆอ่ะครับ ซักพักจะทุละ ไป 30-35k ก็ตามประสบการณ์และคุณภาพงานครับ
ขอบคุณครับ

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service