คิดว่าจะเป็นนักออกแบบไปอีกนานแค่ไหน

น่าจะดึกมากอะครับ คิดอะไรไปเพลินๆ และนั่งชิวหลังจากทีออกแบบงานสักตัวเสร็จ เกิดแว้บเข้ามาว่า เราจะเป็น นักออกแบบ นักกราฟิค นักคิด ไปอีกนานแค่ไหนดี
เพือนๆพี่ๆๆน้องๆๆ คิดว่าไงอะครับ

ส่วนตัวผมว่า...........นั้นดิ ยังหาคำตอบยาก

Views: 1813

Reply to This

Replies to This Discussion

เมื่อเราเบื่อเองอะค่ะ ใครไล่ก็ไม่ไป 555
ไม่นานมั้ง เดี๋ยวก็ตายและ (มาแนวปลงชีวิตนิดนึง)
55+ เกิิดอาการนอยเล็กน้อย แต่ตอนนี พลังมาเเล้วครับ
จนกว่าจะเป็นเจ้าของบริษัท คงไม่ต้องมานั่งทำเองแบบมาราธอน
ผมอยากเป็นศิลปินที่วาดรูป นั่งฟังเพลงไปเรื่อย กิน นอน เที่ยว ไม่อยากบริหาร ไม่อยากทำงานโดยมีเงื่อนไขว่า เสร็จเมื่อไร ได้เงินเท่าไร ทำให้ใคร เขาต้องการให้ทำงานอะไร

อยากปล่อยตัวเองให้หลุดลอยไปเรื่อย อยากสร้างสรรค์อะไรก็ทำ อยากวาดก็วาด อยากตัดต่อก็ตัดต่อ อยากถ่ายภาพก็ถ่าย อยากนอนก็นอน อยากฟังเพลงก็ฟัง หลุดลอยไปจากโลกที่เต็มไปด้วยเงื่อนไขมากกมาย

แต่ในความเป็นจริงเราทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะเราทุกคนยังคงต้องใช้ชีวิตไปตามเงื่อนไขที่ว่า ถ้า จะ คือ อย่างไร เมื่อไร แค่ไหน ตลอดไป

ชอบมากค่ะ  อยากป็นแบบนั้นเหมือนกัน  แต่ชีวิตมันต้องดำเนินไปภายใต้เงื่อนไขที่เราควบคุมมันไม่ได้  แต่สิ่งเหล่านั้นกลับควบคุมเราได้  เราเลยต้องยอมให้มันเป็นไป

งานที่อยากทำ

งานที่ต้องทำ

.................
งานทีต้องทำเชิงการค้า กับงานทีอยากทำตามใจของเรา
ผมว่าถ้าเรา ทำมันพร้อมๆกัน อาจจะทำให้เราสบายใจอะครับ แบบว่า งานเชิงการค้าคืองานไน ออฟฟิด ทีจะมีขอบเขตแบบชัดเจน แต่เราต้องทำเพื่องาน

ส่วนงานตามใจคืองานทีเราทำขั้นเองหลังจากงานประจำ โดยไร้ขอบเขต ตามอารมณ์ ไร้ concept แต่ทำให้เราสบายใจ

ผมว่าเราต้องมีทั้ง 2 ส่วนไม่งั้น ชีวิตนักออกแบบจำเจแน่ๆ
โอ้ว จริงครับ
ถ้าทำแต่งานตามสั่งอย่างเดียว ก็เหี่ยวได้เหมือนกัน
มันต้องมีงานที่แบบ ตามใจฉัน บ้าง อยากทำอะไรก็ทำ :)

ส่วนตอบตามกระทู้...
ตอบไม่ถูกครับ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด...
อนาคตจะเป็นไงไม่รู้เหมือนกัน
แต่เพราะเราในอดีต ก็ไม่มีทางรู้ล่วงหน้าถึงตัวเราในปัจจุบัน ใช่มั้ยครับ?

:)

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ  เพราะนอกจากโลกของเราแล้ว  เราก็ยังมีโลกภายนอกที่ต้องออกไปใช้ชีวิตด้วยเหมือนกัน

เป็นแล้วเลิกไม่ได้นอกจากจะเป็นอัลไซเมอร์ค่ะ

เลิกไม่ได้ จะลงเเดง

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service