ทำใมเมื่อของเราดี ของมันต้องไม่ดี

สวัสดีครับ ผมดันไปเจอปัญหาสังคมระดับหนึ่งมาครับ เลยอยากเอามาแชร์ คือ ผมก็เ็ป็นวัยรุ่นนักศึกษาทั่วไป ที่ใช้ชีวิตในสังคมในประเทศไทย ไปวันๆนี่แหล่ะ นับตั่งแต่ผมขึ้นมหาวิทยาลัย ผมก็ลองมองย้อนชีวิตตัวเองคือไม่มีอะไรสำคัญผมแค่อยากจะจริงจังกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นต่อไปในวังข้างหน้า ผมเลยมองกลับไปย้อนดูตัวว่าตอนที่เรายังเด็กเราทำอะไรไป แล้วสิ่งหนึ่งที่ผมมองย้อนกลับไปเห็น และยังเห็นอยู่ และมันไม่ได้เกิดกับผมคนเดียว คนทั่วๆไปก็เป็น คือ"การที่คนหนึ่งคนเชิดชูในสิ่งที่ตัวเองชอบ เค้าจะต้องทำลายอืกสิ่งหนึ่งที่คนอื่นก็บอกว่าชอบไปพร้ิอมกัน" ถ้าจะเอามาพูดง่ายๆคือ "ของกูดีกว่า" ทำใมกันครับ ทำใมเวลาของเราดี เราจะยอมรับของคนอื่นดีไป พร้อมๆกันไม่ได้ บ้างครั้งมันไม่เสียอะไรเลยมันไม่มีอะไรที่เสียเลย แต่คนนั้นก็ไม่อาจยอมรับให้สิ่งที่อีกคนหยิบยกขึ้นมาว่าดีได้ ทั้งๆที่เค้าไม่ต้องยอมรับว่าดีกว่าของตัวเอง เพียงแค่มองเห็นว่ามันก็ดีเหมือนกัน แค่นี้เอง ไม่ใช่เรื่องใหญ่ความจริงแล้วมันไม่ใช่เรื่องเลย แต่ผมกลับพบว่าคนจำนวนมาก ยอมรับไม่ได้เค้าอาจจะไม่ได้ตั่งใจอาจเป็นที่จิตใต้สำนึก คือหลังจากเหตุการแบบนี้เกิดขึ้น มันจะนำไปสู่การโต้เถียงแน่นอนเลบครับ เพราะนอกจากคุณจะดูดีแล้ว ผมยังดูแย่ลง แน่นอนครับที่นี้พอผมดูแย่ลงผมย่อมต้องไม่ยอมผมอาจจะหาเหตุผลมาทำให้สิ่งที่ดีของคุณเป็นสิ่งที่แย่ก็ได้ มันไม่จบครับผมว่ามันอาจเป็นต้นเหตุของปัญหาหลายๆอยางกับหลายๆคนในตอนนี้  พวกพี่ๆึิคิดกันว่า มันเกิดขึ้นเพราะอะไรครับ เราทำอะไรกันดีกับคนข้างๆเราและตัวเราเอง เมื่อเจอกับเ้หตุการนี้

Views: 164

Reply to This

Replies to This Discussion

เกิดโลภะ และโมหะจริต เพราะจิตมันฟุ้ง ไม่ได้ฝึกให้ใช้สติพิจารณาตนตั้งแต่เด็ก มันจึงฟุ้ง ต้องสอนให้เด็กหัดพิจารณาตน สำรวจตน จะช่วยได้ดีมาก
(คล้ายกับอาการ "ปลงตก" เลยว่าไหม :) )

อื่ม ก็ประมาณนั้นแหล่ะคับ 5555

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service