ช่างภาพ outdoor อย่างเราๆทั้งหลาย วางใจในกล้องรุ่นไหนกันบ้างครับ

ตอนนี้หัวข้อ ฮอตฮิต คือ เรื่อง ซีล ... ของกล้อง ว่า ทนทาน สภาวะอากาศ ได้แค่ไหน

ผมนั่งศึกษาดูแล้ว จากหลายๆแหล่งความรู้ ... พบว่า ที่เขียนๆกันว่า weather seal เนี่ยะ มีแต่ในโบรชัวร์ เท่านั้น ... ในคู่มือการประกันเนี่ยะ ... แม้กระทั่ง D3 ก็ไม่ครอบคลุมการใช้เงื่อนไขเมื่อเอาไปใช้งาน ผิดปกติ ในคู่มือนั้น ปกป้องผู้ผลิตเต็มที่เช่นกัน ... ปัญหาที่เกิดขึ้น มันเกิดขึ้นแค่ว่า เราตั้งต้น ไว้ใจกล้อง จากคำในโบรชัวร์ หรือ เราไว้ใจกล้อง จากคู่มือประกัน เท่านั้นเองครับ ...

เปลี่ยนเรื่องดีกว่า

ผมเองใช้กล้อง ** ไม่ได้เจตนาให้มัน extreme แต่สถานการณ์มันพาไป ในการทำงานทุกครั้ง เลยต้องเลือกกล้องที่วางใจได้ไปด้วย ตามความต้องการคือ ต้องเบา ไว้ใจไฟล์ได้ และ ทนทาน พอสมควร

ผมใช้ Nikon มาตั้งแต่ D100 D 200 D300 และ D700 ในปัจจุบัน ตรวจเช็ค ยางและหมั่นทำความสะอาดหลังการใช้งานหนักๆทุกครั้ง

เพื่อนๆน้องๆ ใช้รุ่นไหนกันบ้างครับ เดี๋ยวว่างๆเรามาทำโพลสำรวจ กล้องยอดฮิต ของคนแลนด์กันดีกว่า

ไม่เกี่ยงค่ายนะครับ มาบอกกล่าวกันสนุกๆดู เผื่อเป็นแนวทางให้คนที่ชอบถ่ายแลนด์ดูไว้เล่นๆได้ครับ

Views: 683

Replies to This Discussion

ใช้ D300 ครับ ตากฝนมาบ้างแต่ยังไม่มีปัญหาครับ
ีมีแค่ D80 ครับ แต่ก็เอาไปลุยมาเยอะ เพราะอยากถ่ายทนไม่ไหว เลยต้องหยิบออกมา ^^'
ทั้ง หิมะ+พายุหิมะ ฝน ยกเว้นตกกระแทกครับ ก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่ที่สำคัญคือการทำความสะอาดหลังออกทริปครับ :)
ใช้แคนนอน 40D,50D จนมาถึง7D ลุนฝนและฝุ่นอย่างหนักมาตลอด ทนมากๆ
ใช้ 7D ครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้เอาออกไปในสภาพอากาศแย่ๆเท่าไหร่
แต่เจอ Review อันนึงที่ http://canonfieldreviews.com/7d-1-weather-sealing/
อ่านแล้วก็ค่อนข้างมั่นใจขึ้นอีกว่า 7D จะทนได้ในระดับที่ดีมาก
D700 หล่ะครับ ผม ว่า
ตอนนี้ใช้ 5D อยู่ครับ
nikon d60 ผ่านฝน ลุยม่านหมอก..มาเยอะพอสมควรครับ..2ปีแล้วยัง..ยิงเป้าไม่พลาดใช้ได้ดีอยู่ครับพี่แอ๋ว

5D ตัวแรกครับ

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service