วันนี้ได้รับข้อความจากภารโรงห้องขาวดำ มีความประสงค์ว่าอยากจะนำภาพสถาปัตยกรรมที่ถ่ายไว้มาแบ่งกันชมในห้องนี้บ้าง เราก็เลยมีความคิดว่า น่าจะเปิดเป็นกระทู้แล้วเชิญสุมาชิกส่งรูปใหม่ๆที่เพิ่งถ่ายมาอวดกันในห้องนี้พร้อมคำบรรยาย รูปสองรูปก็ยังดี อรรถรสน่าจะสดใหม่กว่าไปโพสต์ไว้ในพอร์ตของตัวเองนะครับ ว่าแล้วก็ขอเปิดกระทู้"สถาปัตย์ผลัดกันชม" ด้วยอาคารโชว์รูมยนตกรรมแห่งใหม่ย่านเลียบทางด่วน ออกแบบโดย บริษัทสถาปนิก VaSLab ครับผม ถ่ายด้วยกล้อง 4x5 เลนส์ 65 มม ฟิล์ม fuji provia 100 แล้วดรัมสแกนของโรงพิมพ์ ครอปรูปด้านบนทิ้งเพราะมี vignette เยอะไปหน่อย

Views: 3802

Replies to This Discussion

ใน distrot ของเราไม่มี lens correction อะ!?
ในเครื่องเป็น Photoshop cs หรือมันต้องเปน cs3 ถึงจะมีฟีเจอร์ตัวนี้คะ

!?
CS 3 จ๊ะ
เห้อ..เคยใช้ cs3 แล้วไม่ค่อยชอบเลย
สงสัยต้องทำใจซะแล้วว

เพื่อไม่ให้น้อยหน้า อิอิ ตึกที่เคยสูงที่สุดใน กทม
ถ่ายด้วย Rangefinder 35mm กับ 50 prime ครับผม
film ก็ Ilford XP-2 (ขาวดำที่ล้างโดย C-41 ได้) เพราะไม่ไว้ใจคนล้างครับ

สวัสดีพี่เด๋ย ลองดูนะครับ
รัชมังคลาหลังฝนตก รถติดมาก
ใช้เลนส์ shift ไปซ้ายขวาอย่างละเฟรม รวมต่อกัน 3 รูปครับ
หนุ่ย
โอ้ววววววว ยังกะโคลีเซียม
แต่ตูดขาดไปนิดนะครับแต่ชอบมากๆๆๆ
โห หนุ่ย ถ้างั้นรูปนี้ก็................จริงๆแล้วมัน.......................คือ................ 60 ล้านพิกเซล อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
รถติดมาก หนุ่ยเลยกระโดดลงไปตั้งกล้องถ่ายฆ่าเวลาบนทางยกระดับซะงั้นเลยหรือเปล่า
เออ อยากเอาวิธีนี้ไปใช้ตอนรถติดตามสะพาน หรือทางด่วนหลายๆที่เลยหว่ะ มุมสวยเพียบ

พอดีเอาไปแปะห้องฟิล์ม เลยเอามาแปะห้องนี้เลยด้วยละกัน เป็นฟิล์ม fuji provia 100 quickload 4x5 ถ่ายหอไตรที่วัดในอำเภอบ้านบึง ชลบุรี รูปนี้สแกนเพื่อใช้ในงานพิมพ์ จะเห็นว่ามีเม็ดน้ำสองเม็ดด้านบน เป็นน้ำยาที่ใช้ในการดรัมสแกนที่โรงพิมพ์ จุดประสงค์คือเพื่อทำให้แผ่นฟิล์มแนบแน่นกับกระบอกสแกนครับ (นิมนต์หลวงพี่ให้เดินเข้ามาในช็อตสามรอบ เพื่อเทียบสเกลคนกับอาคารครับ และชิฟต์กล้องให้เห็นฟ้าเยอะๆเพื่อเน้นความจ๋อยของมนุษย์กับสิ่งสร้างที่มิอาจเทียบแม่ธรรมชาติได้เลย.....สาธุ)
รูปในตำนาน ....
สวยจังเลย สีโพรเวีย100 นี่เจ๋งแฮะ เคยแต่เอามาล้างครอส ไม่เคยล้างสไลด์เลย...
สีฟ้าสวยมาก ชอบแนวคิดด้วยอะ

รู้สึกเหมือนคนออกแบบที่นี่เคยมา lecture ที่คณะ (จำชื่อมะได้ง่ะ ขอโทษษษ)
สุริยะ อัมพันศิริรัตน์ ครับ

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service