วันนี้ได้รับข้อความจากภารโรงห้องขาวดำ มีความประสงค์ว่าอยากจะนำภาพสถาปัตยกรรมที่ถ่ายไว้มาแบ่งกันชมในห้องนี้บ้าง เราก็เลยมีความคิดว่า น่าจะเปิดเป็นกระทู้แล้วเชิญสุมาชิกส่งรูปใหม่ๆที่เพิ่งถ่ายมาอวดกันในห้องนี้พร้อมคำบรรยาย รูปสองรูปก็ยังดี อรรถรสน่าจะสดใหม่กว่าไปโพสต์ไว้ในพอร์ตของตัวเองนะครับ ว่าแล้วก็ขอเปิดกระทู้"สถาปัตย์ผลัดกันชม" ด้วยอาคารโชว์รูมยนตกรรมแห่งใหม่ย่านเลียบทางด่วน ออกแบบโดย บริษัทสถาปนิก VaSLab ครับผม ถ่ายด้วยกล้อง 4x5 เลนส์ 65 มม ฟิล์ม fuji provia 100 แล้วดรัมสแกนของโรงพิมพ์ ครอปรูปด้านบนทิ้งเพราะมี vignette เยอะไปหน่อย

Views: 3802

Replies to This Discussion

ซิ่งมาก

เข้ามาร่วมแจมด้วยหนึ่งภาพนะครับ ความจริงที่นี่ผ่านไปผ่านมาตอนกลางวันผมก็ไม่ได้ปลื้มอะไรนัก วันนั้นลูกศิษย์ชวนเข้าไปเดินเล่น กดมาได้ไม่กี่รูป ถ่ายไฟล์ Raw มาเลยนั่งทำ White Balance บนดินกับเงาสะท้อนในน้ำให้แตกต่างกันครับ
ถูก ผิด งาม ไม่งาม อย่างไรติชมกันได้นะครับ

ขอเป็นแบบ สถาปัตย์ แอบๆชม แล้วกัน

วัดโสธร แปดริ้ว ถ่ายจากไอโฟน / POLARIZE
เด็กแนวมาเองเลยครับ
แนวๆ
แจมด้วยหนึ่งรูป ด้วยสถาปัตยกรรมเก่าแก่
(tive แรงจนทิ่มตาละเนี่ย - -* แอบติดรถยนต์มานิดนึง ขออภัยนะคะ)
ไปแอ่วหลวงพระบางมา
เมืองอะไรไม่รู้ โคด น่ารัก
french colonial ทั้งเมือง

--อาคารขององค์การ unesco สวยมากๆเลย อยากอยู่บ้านแบบนี้แฮะ
canon kissf+10-22

โอ๊ะเหมือนพึ่งเห็นรูปนี้ไปโผล่แว๊บๆ ที่ pixpro ranking เมื่อวานโลกกลมดีนะ 5555
เอ้ย ยังไม่นอนอีกเหรอฟระ แล้วไหนว่าเปิดเทอมแล้ว
555 ใช่ๆ ไปเที่ยวมา อยากให้คนอื่นเห็นบ้าง
ตอบคำถามเรื่องเลนส์มุมกว้าง ก็ต้องตั้งถ่ายตรงๆให้กล้องขนานกับพื้นโลก เสร็จแล้วก็เอาไปครอปในโฟโต้ชอป
เพราะดิสทอชั่นส่วนใหญ่จะอยู่ขอบๆ ครอปทิ้งไปเลย อยากได้ฟ้าเก็บฟ้าไว้ อยากได้ดินเก็บดินไว้ เดี๋ยวไงจะให้เต้ยมาอธิบายวิธีโดยละเอียดอีกที แต่ถ้าระยะถ่ายมันประชิดมากก็ต้องงัดแล้วครับ แล้วอาศัยฟังก์ชั่นแก้ตีฟในโฟโต้ชอป หรือ ACDSEE PRO โดยใช้ฟังก์ชั่น lens correction อันนี้เพิ่งเห็นคุณโต้งจากห้อง gotarch แกเอามาให้ดูที่ 4d เมื่อสัปดาห์ก่อน

ปล หรือไม่ก็หักดิบ หาเลนส์ชิพต์มาใช้ ของ canon TS-E 24มม มือหนึ่งสี่หมื่นห้า มือสองในอีเบย์น่าจะถูกกว่าครึ่ง
ปล อีก ถ้าจะถ่ายเน้นอาคาร ไม่จำเป็นต้องงัดอย่างัดนะครับ เพราะตึกจริงๆมันไม่ได้เป็นตีบๆด้านบน เนาะ
ขอบคุณค่ะ
อืมๆๆ คงต้อง PS แน่แท้ ต้องหัดทำๆๆ
(แต่บางทีก็ชอบให้มันเบี้ยวๆนะ ดูเว่อๆดี แหะๆ)
"ต้องตั้งถ่ายตรงๆให้กล้องขนานกับพื้นโลก เสร็จแล้วก็เอาไปครอปในโฟโต้ชอป
เพราะดิสทอชั่นส่วนใหญ่จะอยู่ขอบๆ ครอปทิ้งไปเลย"

ถูกต้องครับ เวลาถ่าย แนะนำให้ใช้ช่วง 15 ขึ้นไป เพราะมันจะโค้งน้อยจนสายตาโปรมองไม่เห็น (แต่ตาเทพยังพอเห็นอยู่)
แต่ถ้าใช้ช่วงกว้าง แล้วมันโค้ง แนะนำให้ไปดึงใน Filter/Distort/Lens Correction ของ PS กำหนดค่า remove distortion ประมาณ 4 ครับ (ค่านี้ทดสอบมาหลายครั้งแล้ว 4 นี่แหละ work สุด สำหรับเลนส์ 10-20)

ถ้าไม่โค้งแล้ว แต่ tive ล้ม ก็ค่อยๆดึง กด ctrl+ง ด้วย มันจะมีตารางกริดขึ้นมาเป็นไกด์ไลน์ เดี๋ยวจะเอางานดึงตีฟที่ทำล่าสุดมาให้ชมนะครับ ทำ3 วันแล้วยังไม่เสร็จซะที

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service