เอาหนามเตย(ขอบฟิล์ม)มาโชว์กันเถอะ

ผมมานั่งคิดว่าควรจะร่วมกันทำกิจกรรมอะไรดีกับห้อง Film Photography.......... นี่เลยครับ เอกลักษณ์ของฟิล์ม ที่ไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใคร หนามเตยหรือขอบฟิล์มไงครับ
ทำไมห้องฟิล์มจะต้องคร๊อปภาพขอบฟิล์มทิ้งไปล่ะ เพราะคร๊อปออกไปแล้วถ้าไม่บอกกันก็ไม่รู้ว่าเป็นภาพจากฟิล์มใช่ใหมครับ ถึงเราแปลงภาพถ่ายด้วยการสแกนเป็นดิจิตอลแล้ว แต่ก็ควรจะเหลือสัญญลักษณ์ของฟิล์มไว้ เห็นด้วยมั๊ยครับ

นอกจากจะได้เห็นภาพสวยๆจากสมาชิกกันแล้ว เรายังจะเห็นชนิดของฟิล์มที่ถ่ายซึ่งจะเป็นตัวหนังสือปรากฎอยู่ที่ขอบฟิล์มอีกด้วย ฟิล์มบางรุ่น บางยี่ห้อ สูญพันธุ์ไปแล้ว ก็จะได้เห็นกันก็คราวนี้แหละครับ

และถ้าจะให้สมบูรณ์ บอกความคิดเห็น ความชอบหรือไม่ชอบในการใช้ฟิล์มชนิดนั้น เทคนิคพิเศษในการล้างอัด หรือความคิดเห็นอื่นๆ

สมาชิกท่านใดมีความเห็น ที่จะเสนอแนะหรือต้องการให้ปรับปรุงอย่างไร เชิญแสดงความคิเห็นได้เลบนะครับ

ภาพแรกผมขอนำเสนอ ฟิล์ม 120 มีเดียมฟอร์แมท ตัวอักษณที่ปรากฏคือ Fuji RDP II Provia 100 ให้ความอิ่มตัวของสีสูง สีสันจัดจ้านดี ถ่ายสินค้า ถ่ายงานทั่วไป ถ่ายงานที่ต้องการสีจัด เข้มข้นได้ดี ผมมักจะใช้ในสตูดิโอ แต่ไม่ค่อยใช้ถ่ายคน ถ่ายโพรทเทรท ติดแดงนิดๆ และถ้าซีเรียสเรื่องสีของสินค้าผมก็จะไปใช้โกดัก EPP ครับ

ผมเอาภาพจากฟิล์ม 135 ที่มัชีหนามเตยไปสแกนไม่ทัน เลยลงภาพจากฟิล์ม 120 ไปก่อน

เชิญสมาชิกท่านอื่นๆ ร่วมกิจกรรมนี้กันนะครับ เพื่อ Film Photography Never Die

Views: 5742

Replies to This Discussion

สองคนหลังนี่ มาแนวใส่ฟิล์มกลับด้านถ่ายมาซะงั้น
เออ...เด็กสมัยนี้เน๊อะ ตามไม่ทัน
เอาหนามเตยมาแบ่งมั่ง ถ่ายดู Holga ค่ะ

Photobucket
ขอบคุณที่มาร่วมแจมนะครับ

^_^
ยังไม่มีรูปจากหนามเตยมาแจม

แต่อยากรบกวนคุณ Icon เรื่องฟิล์ม Rollei IR ครับผม

พอดีได้ฟิล์มาแล้วยังไม่กล้าลอง

1. เวลาโหลดต้องโหลดในถุงมืด เหมือน HIE ใช่มั๊ยครับ?
2. ใช้ฟิลเตอร์แดงมันจะให้ผลของภาพที่เป็น IR มั๊ยครับ หรือต้องจำเพาะใช้แต่ IR filter
3. เซต ISO เท่าไหร่ครับ

รบกวนสามข้อครับ

ขอบพระคุณครับ
รอคุณ Icon ตอบนะครับผมไม่ได้ใช้มานานจนลืม ตอบข้อสามไม่ถูก แต่ 1 กับ 2 ถูกต้องครับ และเมื่อเวลาถ่ายเสร็จแล้ว จะโหลดฟิล์มออกมาก็ต้องโหลดในถุงมืด และควรจะรีบล้างให้เร็วที่สุด ไม่ควรปล่อยทิ้งไว้ครับ
ขอบคุณ "พี่เจี๊ยบ" ครับ (ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ เห็นประวัติพี่ในกระทู้แนะนำตัว)
varin ครับ
เวลาโพสต์รูป คลิกที่ไอคอนกล้องถ่ายภาพ บนออฟชั่นบาร์ (ตัวที่ 6 ตัวสุดท้ายเลยครับ) จะได้เห็นภาพทันที
ลองดีลีท แล้วโพสต์ข้อความมาใหม่ก็ได้ครับ
รูปร่างแบบนี้ครับ

ขอบคุณค่า

ให้เครดิต นางแบบ จากรุ่นน้องถาปัตจ้า
กล้อง eos 500N
เลนส์ 28-135
ฟิล์มสไลด์
ถ่ายเมื่อปี 2005
รูปสุดท้ายสงสารเนื้อฟิล์มมาก เพราะก่อนสแกนเก็บไว้ ดันเม้าท์ฟิล์ม เวลาจะจ้างอัดทีก็ต้องเอาไปต่อฟิล์ม T T ที่ร้านไม่ยอมให้ฟายดิจิเลย ต้องดิ้นรนหาเครื่องสแกนฟิมล์มเองสมัยนั้น อ่ะนะ
ขออีกรูปจ้า คิดถึงขาวดำ

ใช้เลนกับกล้องตัวเดิม
ภาพระหว่างเดินทางไปทีลอซอ
เป็นทริปวิชาโฟโต้ ทริปแรก
คิดถึงจัง
มันสวยมากเลย
ปล.อยากเก็บภาพสีใจจะขาด แต่เทอมนี้ลง แบล็กแอนไวท์อ่ะ

แสงรั่วๆ จาก Holga ครับ...

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service