เอาหนามเตย(ขอบฟิล์ม)มาโชว์กันเถอะ

ผมมานั่งคิดว่าควรจะร่วมกันทำกิจกรรมอะไรดีกับห้อง Film Photography.......... นี่เลยครับ เอกลักษณ์ของฟิล์ม ที่ไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใคร หนามเตยหรือขอบฟิล์มไงครับ
ทำไมห้องฟิล์มจะต้องคร๊อปภาพขอบฟิล์มทิ้งไปล่ะ เพราะคร๊อปออกไปแล้วถ้าไม่บอกกันก็ไม่รู้ว่าเป็นภาพจากฟิล์มใช่ใหมครับ ถึงเราแปลงภาพถ่ายด้วยการสแกนเป็นดิจิตอลแล้ว แต่ก็ควรจะเหลือสัญญลักษณ์ของฟิล์มไว้ เห็นด้วยมั๊ยครับ

นอกจากจะได้เห็นภาพสวยๆจากสมาชิกกันแล้ว เรายังจะเห็นชนิดของฟิล์มที่ถ่ายซึ่งจะเป็นตัวหนังสือปรากฎอยู่ที่ขอบฟิล์มอีกด้วย ฟิล์มบางรุ่น บางยี่ห้อ สูญพันธุ์ไปแล้ว ก็จะได้เห็นกันก็คราวนี้แหละครับ

และถ้าจะให้สมบูรณ์ บอกความคิดเห็น ความชอบหรือไม่ชอบในการใช้ฟิล์มชนิดนั้น เทคนิคพิเศษในการล้างอัด หรือความคิดเห็นอื่นๆ

สมาชิกท่านใดมีความเห็น ที่จะเสนอแนะหรือต้องการให้ปรับปรุงอย่างไร เชิญแสดงความคิเห็นได้เลบนะครับ

ภาพแรกผมขอนำเสนอ ฟิล์ม 120 มีเดียมฟอร์แมท ตัวอักษณที่ปรากฏคือ Fuji RDP II Provia 100 ให้ความอิ่มตัวของสีสูง สีสันจัดจ้านดี ถ่ายสินค้า ถ่ายงานทั่วไป ถ่ายงานที่ต้องการสีจัด เข้มข้นได้ดี ผมมักจะใช้ในสตูดิโอ แต่ไม่ค่อยใช้ถ่ายคน ถ่ายโพรทเทรท ติดแดงนิดๆ และถ้าซีเรียสเรื่องสีของสินค้าผมก็จะไปใช้โกดัก EPP ครับ

ผมเอาภาพจากฟิล์ม 135 ที่มัชีหนามเตยไปสแกนไม่ทัน เลยลงภาพจากฟิล์ม 120 ไปก่อน

เชิญสมาชิกท่านอื่นๆ ร่วมกิจกรรมนี้กันนะครับ เพื่อ Film Photography Never Die

Views: 5743

Replies to This Discussion

คิดถึงจังครับ Agfa
เครื่องบินปลอมๆ แหะๆๆ ทำไม่เป็นอ่ะจารย์แด๋วไปลองทำดูก่อนคับ

เอาด้วยๆ เป็นฟิล์ม fuji provia 100 quickload 4x5 ถ่ายด้วย sinar f2 เลนส์ 90 มม หน้ากล้อง 45 เวลา 1/8 วินาที เป็นภาพหอไตรที่วัดในอำเภอบ้านบึง ชลบุรี งานออกแบบของสถาปนิก สุริยะ อัมพันศิริรัตน์ รูปนี้สแกนเพื่อใช้ในงานพิมพ์นิตยสาร จะเห็นว่ามีเม็ดน้ำสองเม็ดด้านบน เป็นน้ำยาที่ใช้ในการดรัมสแกนที่โรงพิมพ์ จุดประสงค์คือเพื่อทำให้แผ่นฟิล์มแนบแน่นกับกระบอกสแกนครับ (นิมนต์หลวงพี่ให้เดินเข้ามาในช็อตสามรอบ เพื่อเทียบสเกลคนกับอาคารครับ จุดที่ยืนอยู่ที่ตีนเนินเขา และชิฟต์กล้องให้เห็นฟ้าเยอะๆ เยอะจนเห็น vignette ที่ขอบฟิล์มด้านบนซ้ายขวาซะงั้น เพื่อเน้นความจ๋อยของมนุษย์กับสิ่งสร้างที่มิอาจเทียบแม่ธรรมชาติได้เลย.....สาธุ)

เด๋ย ห้องถาปัดครับ
มาแล้ว น้าเด๋ย คนเก่งเซียน อาคิเทคโฟโต้ เลยทีเดียว

รูปเดียวยังไม่อิ่มเลย ^_^

ขอบคุณครับ
ได้เพ่ เดี๋ยวสแกนเสร็จจะหาเมนูใหม่มาให้ชิมอีกครับ

แหะ บ้ายอจิงเว้ยตู เอาโรงงานผลิตเฟอร์นิเจอร์แถววัชรพลมาแบ่งกันชมครับ รูปแรกใช้ hasselblad ถ่ายด้วยฟิล์ม fuji velvia 100 เงยกล้องขึ้นไป 90 องศา ได้มุมที่ตัวอาคารสองหลังเบียดกันพอดี ส่วนอีกรูปก็เป็น 4x5 แบบเดียวกับรูปหอไตร แต่รูปนี้มันแสดงความคมชัดมากครับ เพราะผมวัดแสงที่อาคารได้ f45 1/8 วินาที แต่พอเทสโพราลอยด์ออกมามันยังดูแสงโอเวอร์ก็เลยลดมาครึ่งสต็อป กลายเป็น F37 1/15 วินาที ความคมที่ได้จากแสงอาทิตย์ปะทะกับผิวอาคารที่เป็นโลหะมันเลยออกมาอย่างนี้เห็น เดี๋ยวจะหาที่สแกนจาก xpan ให้นะครับ น่าจะมีอยู่
ภาพแรกแหงนคอตั้งบ่าสุดยอดครับ เจ็บแปล็บเลย เหมือนไม่ใช่โลกมนุษย์

วัดแสงยอดเยี่ยมครับแม่นจริงๆ ถ้าเป็นผมวัดแสง ต้องแบบลูมิแน๊นซ์อ่ะถึงจะได้อย่างนี้

^_^

วันนี้มากระตุ้นกันหนึ่งภาพครับ เป็นฟิล์ม 4" x 5" RDP II Provia100 ถ่ายโฆษณาอเมริกันสแตนดาร์ดในสตูดิโอ ออกแบบแสงเองไม่ผ่านบริษัทโฆษณา ไม่รีทัช ไม่แต่งโฟโต้ชอป ความยากคือทำให้ได้ตามแสงที่ต้องการคือริมไลท์ขาวของโปรดักส์ ที่เหลือดำสนิท ต้องใช้ผ้ากำมหยี่ดำมากมาย เอาไฟซอฟท์บอกซ์ เข้ามาเกือบติดโปรดักส์ เข้ามาในเฟรมด้วย แต่ที่มองไม่เห็นเพราะตัดกระดาษดำชิ้นเล็กบังหน้าเลนส์ ตอนแหย่กระดาษเข้ามาบังก็โคตรยาก เพราะต้องหลี่หน้ากล้องลงมาเท่ากับ f 45 เล็งที่กราวด์กลาสตาแทบหลุด เซ้ทตอนถ่ายยังไง ฟิล์มก็ออกมาอย่างนั้น ไม่ได้แต่งครับ
อาจารย์เจี๊ยบครับเทคนิคชั้นครู ทำให้เกิดแสงสว่างทางปัญญาในหัวผมครับ
จารย์เจี๊ยบสูดยอดดดดดด อิอิ

พ่อให้ลงมาแจมครับ

กล้อง Holga ใส่ฟิล์ม Lucky กลับด้านแล้วถ่ายครับ

ส่วนที่ขาวๆนั่นก็หมุนฟิล์มเกินอ้ะ

: )

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service