อะไรคือความทุกข์ ที่มีความสุขที่สุดของคุณ

ผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือเล่มหนึ่งชื่อ "คนไท ทึ้งแผ่นดิน สู้หาพ่อ"
จริงๆ คำว่า "คน" ในที่นี้ต้องสะกดด้วย ค คน แต่ผมไม่มี ค คน ใน แป้น keyboard
(2 มีนาคม 2553 10:30 pm) ผมหาตัว "ฅ" เจอแล้วครับบน keyboard ผม เย้ เย้ เย้
หนังสือเขียนโดยคุณ ซูโม่ ตู้...น่าสนใจทีเดียว
"อะไรคือความทุกข์ ที่มีความสุขที่สุด" เป็นคำถามที่ทำให้เราหยุดคิดได้ดีทีเดียว
ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ในชีวิตแต่ละวัน...เรามีชีวิตทำไม...เพื่ออะไร...
and many more..

Views: 1508

Reply to This

Replies to This Discussion

....ก็อย่าไปเครียดกับการค้นหาเลย....ปล่อยไหล ปล่อยไหล ถ้าใช่ก็ใช่ ถ้าไม่ก็ไม่
Make every moment COUNTS.. ;-)

l3asCrubb said:
ขอแสดงออกถึงความคิดบ้างนะครับพี่

ความทุกข์ที่มีความสุขที่สุดสำหรับผม

น่าจะเป็น การที่ยังค้นหาตัวเองไม่เจอสักที (ทุกข์ใจ กลัวจะสาย)

แต่กลับมีความสุขที่สุด ที่เราได้เรียนรู้สิ่งต่างๆมากมาย ก่อนที่เราจะค้นพบตัวตนของเรา

แล้วหยุดแค่ตรงนั้น มันกลับทำให้เรารู้จักโลกมากขึ้น (ความรู้รอบตัว)

เรียนรู้ความทุกข์ แล้วจะเจอความสุขครับ ....
ทุกข์ที่ปวดหลังนั่งหน้าคอมไม่ได้นอนยันเช้า เเต่สุขที่วิ้งๆเซๆตอนเช้า::ไม่เปลืองค่าเหล้า เน๊อะ :)
เวลาที่หิวข้าวมากๆ เป็นทุกข์
พอกินข้าวแล้วอิ่มมากๆ เป็นสุข แต่..ก็เป็นทุกข์เช่นกัน
จริงๆแล้วสุขกับทุกข์ก็ตัวเดียวกันนั่นเอง
ตอนนี้..

เวลานี้

และ

ณ ขณะนี้--กำลังหาสุขจากทุกข์
การที่เราเริ่ม...เรียนรู้...ใครซักคน

เป็นการเริ่มเรื่องของ...ความทุกข์...ที่ถอนตัวยาก

เพราะในระหว่างทางนั้นมันเต็มเปี่ยมไปด้วย...ความสุข....

กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ทุกข์เพราะความสุขนั้นซะแล้ววว

แต่ถ้าจะให้เลือกจริงๆ ก็เลือกที่จะทุกข์ต่อไป เพราะมันก็คือความสุขที่สุดเช่นกัน

.....ความผูกพันที่แน่นแฟ้น.....นี่ล่ะค่ะ เป็นความทุกข์ที่มีความสุขที่สุดในมุมมองของเรานะ
"อะไรคือความทุกข์ ที่มีความสุขที่สุด"
เป็นคำถามที่ดีมากและทำให้ชวนคิด
"มีบางคนบอกว่า มีความทุกข์เมื่อเห็นคนที่ตัวเองรักไปอยู่กับคนอื่น แต่สุขใจที่เห็นเค้ามีความสุข"
ผมว่าเป็นคำจำกัดความที่ดีเลยทีเดียว หลังจากได้อ่าน คอมเม้นจากหลายๆท่านซึ่งต่างคนก็ต่างกันไป
สำหรับผมแล้วนั้น ความสุขและความทุกข์ มันมักจะมาพร้อมๆกัน เป็นธรรมดาที่มี สุข ก็ต้องมี ทุกข์ เสมอไป
ทุกข์ สุข นั้นขึ้นอยู่ที่ใจของเราเองว่า เรามองมันอย่างไร
เราต่างก็เกิดมาพร้อมๆ ความทุกข์นะครับ... เหมือนเวลาสวดมนต์ที่มีบทบอกว่า

...เราต่างก็เกิดมาเป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น.....

ก็รู้อยู่แก่ใจว่า เกิดมาเป็นทุกข์ แต่น้อยคนเหลือเกินที่ปฎิเสธการมีชีวิตอยู่ เราต่างก็ดื่มด่ำ ซ้ำซากกับความทุกข์วันแล้ววันเล่า
จำนวนไม่น้อยถึงกับดิ้นรนเพื่อจะทุกข์ต่อไปบนโลกใบนี้
บางเวลาอาจทุกข์จนเกินคำบรรยาย แต่หลายครั้ง ความสุขก็พร่างพรายมาให้ยิ้มร่าฝ่าวิกฤตไปได้

แผ่วลมผสมอากาศเพื่อการดำรงชีวิตที่เราสูดเข้าไป ซึ่งเป็นเครื่องหมายของ การมีชีวิตอยู่นี่แหละที่น่าจะเป็นบทสรุปความปรีดิ์เปรมในความระทมทุกข์ที่คุณไม่อาจปฏิเสธได้เลยนะ ผมว่า

ลึกดีครับ...ขอบคุณครับที่ช่วยแบ่งบันความคิด (ตอนนี้กำลังต้องการพอดี....กำลังใจ)
ภาพสวยมาก ถ่ายที่ไหนครับ?
ภาพพลบค่ำแถวๆ คุ้งน้ำโขง โค้งน้ำท้ายเมืองหลวงงพระบางคับ
ผมว่ามันเป็นช่วงเวลาก่อนการจะเปลี่ยนนะครับ
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบพี่เค้านะครับ
มีหลายเรื่องเลยครับ ถ้าเอาบ้านๆ ก่อนก็โชว์พระเอกเลย เรื่องความรักครับ รักเค้าแต่ ต้องปล่อยไป (แหมหล่อจริงๆ)

ก็ เป็นน่าจะเป็นการ หักห้ามใจนะครับ ถ้าหยุดตัวเองได้ ให้ทำอะไรแต่พอดี บ้างครั้งความอยากได้ อยากมีก็จะนำตัวเราไปสู่ ความทุกขืที่มีความสุขเหมือนกัน แต่มันก็ได้แค่ ชั่วคราว เพราะหลังจากความสุขหมดไปแล้ว ความทุกข์ที่เราเอามันซ้อนไว้มันก็จะออกมา สำหรับผมแล้วน่าจะประมาณนี้นะครับ
คิดมากไปก็เหนื่อยครับ ขีวิตก็เหมือนการปั่นจักรยาน "ถ้าไม่ปั่น มันก็ล้ม"

จริงๆแล้ว ความสุข มันเล็กนิดเดียวเอง...

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service