อยากรู้ว่าคนที่ไม่ได้จบสายออกแบบมา มาทำงานออกแบบ จะรุ่งหรือไม่ อย่างไรครับ

พอดีผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่จบสายวิทย์มาครับ

(ประมงด้วย ไม่ได้จบคอม ไม่ได้จบวิศวะ)

ปัจจุบันนี้ทำงานออกแบบสิ่งพิมพ์อยู่

ก็พอทำงานออกแบบได้ทั่วไปครับ

ไม่ได้เลิศหรูมากเหมือนกับระดับมืออาชีพที่เห็นได้ทั่วไป

เลยอยากรู้ว่า...

ปกติแล้วคนที่ไม่ได้จบสายออกแบบ แต่มาทำงานออกแบบ

เขามีวิถีชีวิตอย่างไรบ้างเหรอครับ??

(ปัจจุบันกำลังยุ่งกับซอฟท์แวร์น้อยลง และกำลังไปทางขีดๆเขียนๆมากขึ้นครับ

กำลังจะต่อสาขาวิชาภาษาและการสื่อสารระหว่างวัฒนธรรมที่ศิลปากรครับ

เพราะรู้สึกว่าตัวเองจะไม่ค่อยรุ่งทางซอฟท์แวร์ แต่จะถนัดไปทางออกไอเดีย

จึงมุ่งไปทางออกแบบการสื่อสาร และการใช้ภาษาครับ)

ขอบคุณครับ

Views: 2702

Reply to This

Replies to This Discussion

รุ่งครับ ผมทำมาแล้ว

:)

ผมว่าเป็นคนที่เก่งมากเลยนะครับ

บางคนจบมาตรงสาย ยังหางานไม่ได้เลยก็มีนะ

ก็คงต้องสู้ๆ พัฒนาตัวเองกันต่อไปนะ

55+ แนะนำแค่นี้หละกัน เพราะตัวเองก็ว่างงานอยู่

ได้งานเร็วๆนะครับ ขอให้ถูกใจด้วย

ผมคนหนึ่งที่ไม่ได้จบ ด้านนี้มาเลย เรียนทางด้านบริหาร การตลาดมา แต่ที่มาทำด้านนี้ไม่ใช่ไม่ชอบที่จบมา แต่เป็นเพราะมาเจอสิ่งที่ชอบมากกว่า สิ่งที่ทำให้เราหลุดจากกรอบ และเป็นตัวของตัวเองดี ผมว่าคนไทยเราส่วนใหญ่ ไม่ได้สอนให้เรารู้ว่าจริงๆแล้วเราอยากเป็นอะไร การศึกษาไทย มุ่งเน้นแต่สอบแข่ิงขัน เรียนตามความพอใจของใครก็ไม่รู้ หลายๆคนจึงเมื่อโตมา เพิ่งมาค้นพบตัวเองทีหลังว่าจริงๆแล้วตัวเองชอบอะไร สิ่งที่เรียนมาสำหรับหลายๆคน เลยเหมือนกันจะสูญเปล่า ต้องกลับมาดูกันที่การศึกษานี่แหละครับว่าทำไมคนไทยเราส่วนใหญ่ถึงมารู้ตัวเองว่าชอบอะไร ทีหลังซึ่งไม่ตรงกับสิ่งที่เรียนมา
โอ้... :)

ผมเองก็ไม่ได้จบศิลปะมา จบบริหารฯ มาเหมือนกันครับ

แต่อาร์ต แนวมันอยู่ในสายเลือด มาตั้งแต่เ้ด็ก

แต่มีปัญหาด้านครอบครัว เลยไม่มีโอกาสเรียนในสายที่ต้องการ

ถ้าเรื่องของวิถีชีวิต ผมทำอะไรต้องพยายาม ทั้งเกร็ง ทั้งซีเรียสกว่าคนอื่น X 3 เท่า

และ อาจจะยากอย่างต่อเนื่อง ในเรื่องของการศึกษาต่อในบางสถาบัน

ที่เขาฟิกซ์มากๆ ว่าต้องจบมาโดยตรง

เหากเป็นสถาบันในต่างประเทศ เขาจะไม่ค่อยสนเท่าไหร่

ถ้าคุณมีพอร์ต ที่ดี มันยอด มันเยี่ยม คุณก็ได้เรียน ได้ทำงาน ที่คุณต้องการ

พื้นฐานบางอย่างในสายอาชีพ ต้นทุนที่ควรจะมีนั้น ภาษีเราน้อยกว่าคนที่จบมาโดยตรง

(เหมือนคนที่เล่นดนตรีได้ โดยที่ไม่ได้เรียนทฤษฎีดนตรี ซึ่งเมื่อเราต้องวกกลับมาเรียน

ทำให้รู้สึกว่า ดนตรีมันยาก และไม่น่าพิศมัย แต่จำเป็นต้องกลืนเข้าไป เพราะว่ามันมีสรรพคุณ มีประโยชน์ !!)

การทำงาน ครีเอทงาน วิธีการคิดงาน จบการทำงาน ก็ค่อนข้างจะเป็นไปในทิศทางส่วนตัวซะมากกว่า

(พูดง่ายๆคือ ทำงานสนอง Need ตัวเองซะส่วนใหญ่)

การสอบสัมภาษณ์เข้าไปเรียนต่อในสถาบันดังๆ ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย มันยากลำบากมากๆ

โอกาสเกือบศูนย์

แล้วที่สำคัญ เวลาทำงานร่วมกับคนที่เขาจบโดยตรงมา

เหมือนโดนเหยียดทัศนะคติ ในเรื่องของวิธีการคิด วิธีการทำงาน

ซึ่งมันแย่มากๆเลยทีเดียวครับ  เหมือนลูกเมียน้อย

แต่ทำไงได้ละครับ ต้นทุนชีวิต น้อยกว่าเขา - __ -

จุดเริ่มต้นพอๆกันเลยครับ

ผมไม่ได้จบออกแบบมา แต่ชอบและเสพงานออกแบบและศิลปะเป็นประจำ ชอบที่จะเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนเก่งๆ ว่างานเดียวกันเราจะคิดได้แบบเค้าไหม ปัจจุบันก็ยังทำงานออกแบบอยู่บ้าน เลี้ยงตัวเองสบายๆ ถามว่ารุ่งไหม ? ถ้าตั้งใจจิงๆ หากลุ่มลูกค้าของตัวเองให้เจอก็รุ่ง ที่สำคัญคือรู้ระดับความสามารถตัวเอง และคอนเน็คชั่นครับ

ไม่ได้จบสายออกแบบ มาเหมือนกันครับ อาศัยความชอบแล้วค่อยๆมาเรียนรู้เรื่อยๆ ดูทริกใหม่ๆทาง youtube แล้วค่อยๆนำมาปรับใช้เอา แล้วก็อาศัยดูงานเยอะๆหลายๆแนวเอาครับ

นี่คือสเน่ห์ของอาชีพออกแบบครับ ไม่จำกัดว่าคุณจะจบตรงสายมั้ย ....ตอนนี้คุณยังได้ทำงานออกแบบ เลย สวยงามมากครับ  คิดแค่นี้ ชื่นใจแล้วครับ วัดกันที่ความคิดล้วนๆๆๆ สู้ๆๆครับ

ถึงเราไม่ได้จบสายตรงมา

แค่เราทำในสิ่งที่เรารัก  รับรองรุ่งและมีความสุขแน่ๆๆค่ะ ^^

เราเองงานที่ทำตอนนี้ก็ไม่ได้จบมาโดยตรงเหมือนกันค่ะ 

แถมที่บ้านยังไม่สนับสนุนด้วย 555

ต้องอาศัยความพยายามค่อนข้างมาก  

แต่มันก็เห็นผลจากการที่เราพยายามนี่แหละ = w =

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service