อยากรู้ว่าคนที่ไม่ได้จบสายออกแบบมา มาทำงานออกแบบ จะรุ่งหรือไม่ อย่างไรครับ

พอดีผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่จบสายวิทย์มาครับ

(ประมงด้วย ไม่ได้จบคอม ไม่ได้จบวิศวะ)

ปัจจุบันนี้ทำงานออกแบบสิ่งพิมพ์อยู่

ก็พอทำงานออกแบบได้ทั่วไปครับ

ไม่ได้เลิศหรูมากเหมือนกับระดับมืออาชีพที่เห็นได้ทั่วไป

เลยอยากรู้ว่า...

ปกติแล้วคนที่ไม่ได้จบสายออกแบบ แต่มาทำงานออกแบบ

เขามีวิถีชีวิตอย่างไรบ้างเหรอครับ??

(ปัจจุบันกำลังยุ่งกับซอฟท์แวร์น้อยลง และกำลังไปทางขีดๆเขียนๆมากขึ้นครับ

กำลังจะต่อสาขาวิชาภาษาและการสื่อสารระหว่างวัฒนธรรมที่ศิลปากรครับ

เพราะรู้สึกว่าตัวเองจะไม่ค่อยรุ่งทางซอฟท์แวร์ แต่จะถนัดไปทางออกไอเดีย

จึงมุ่งไปทางออกแบบการสื่อสาร และการใช้ภาษาครับ)

ขอบคุณครับ

Views: 2702

Reply to This

Replies to This Discussion

ทำงานบริหารการออกแบบสิครับ
หรอค่ะ  จะเริ่มต้นจากอะไรดีีีีๆ  ช่วยแนะนำแนวทางหน่อยค่ะ อยากลองดูดานนี้ เผื่อจะใช่ตัวตนบ้าง

เริ่มจากที่ชอบเลยครับ ถ่ายภาพนั่นแหละ

ลองใส่ตัวอักษรสวยๆ หรือตัดต่อกับภาพอื่นๆดูก่อน เล่นสนุกๆ

อ่า ขอบคุณค่ะ  เริ่มจากโปรแกรมอ่ะไรดีค่ะ ps หรอ

ครับ Photoshop เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว ดูเรื่อง mood, tone ให้ออก ปรับยังไงแก้ยังไง

ฝึกทำ selection ให้เข้าใจทุกแบบ แล้วก็ขยับไปลอง Illustrator ใช้งานร่วมกัน

แล้วที่รู้มา Indesign เปงไงบ้างอ่ะค่ะ ดีมั้ยเล่นยากมั้ยค่ะ

เริ่มจาก ps ก็ดีครับ (ถ้าจะเรียนรู้ทักษะการใช้โปรแกรมนะ)

เน้นการใช้ชอตคัทให้ได้ เพราะจะทำให้ไวขึ้นตอนหลังๆมาก

ลองเอารูปเพื่อนมารีทัชให้เข้าใจก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะเพ้นต์ก็ต้องรู้เรื่อง แสง สี มิติ มุมมอง เพิ่มครับ

ดูงานของคนอื่นมากๆ ลองลอกเลียนงานของคนอื่นมากๆ (แต่อย่าเอามาเผยแพร่ละกัน ยกเว้นเอามาให้วิจารณ์ครับ) การลอกเลียนจนทำได้จะทำให้เราเข้าใจในวิธีคิดและวิธีทำครับ

ถ้าฝึกคู่กับ illust. ก็ดีครับ จะทำให้เข้าใจเรื่องการใช้ปากกา แขนบีเซียร์ บลาๆๆ

หวัดดีค่ะ ส่วนตัวก็ไม่จบด้านออกแบบโดยตรง

เรียนด้านศิลปะมามากกว่า แต่ใช้วิธีเรียนรู้

และศึกษาเพิ่มเติม ถามเขาบ้าง ดูงานบ่อยๆ

แต่ก็มีโอกาสได้ทำงานด้านออกแบบ ส่ือส่ิงพิมพ์โฆษณา ฯลฯ

ตอนนี้ก็เริ่มทำผลิตภัณฑ์ของตัวเอง เป็นอีกงานหนึ่งที่รักค่ะ

เก่งจังเลยครับ

อยากมีแบรนด์เป็นของตัวเองมั่งเหมือนกันครับ

หุหุ :)

แนะนำหนังสือหน่อยครับ น่าอ่าน

"หลักการและกระบวนการออกแบบ งานกราฟิกดีไซน์"

Graphic design principles

เหมาะสำหรับคนที่ไม่ได้เรียนมาสายตรงครับ

ดูมาก อ่านมาก สร้างแรงบันดาลใจครับ

เล่มนี้ น่าอ่านค่ะ

ถึงไม่รุ่ง แต่มีความสุขกับสิ่งที่เราทำ แล้วออกมา ตัวเองพอใจ+ลูกค้าพอใจ ก็ถือว่า เอาตัวรอด กับทางที่เราเลือกเองได้แล้วนะครับผมว่า

ปล. ผมจบไอที แต่ มาจับงานด้านกราฟฟิคเพราะพื้นฐานความชอบจากการวาดการ์ตูนจากตอนเด็ก ก็เลยได้มาหัด Illustrator9 จากนั้น

ก็ลุยมาเรื่อยๆ ได้มาทำงานโรงพิมพ์เล้กๆ ก็หนุกดีครับ ทำมา 8 ปีแว้ว

RSS

© 2009-2024   PORTFOLIOS*NET by CreativeMOVE.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service